તાજા સમાચારઆંતરરાષ્ટ્રીય

મોદી જલ્વા : વિશ્વની સૌથી શક્તિશાળી દેશોમાં ભારતનું નામ.. આજે પ્રથમ વખત PM મોદી અને બાઈડન એક મંચ પર આવશે..

472views

– QUADનું જ્યારે 2007માં નિર્માણ થયું હતું ત્યારે પણ એનો મુખ્ય ઉદ્દેશ ચીનના વધતા પ્રભાવનો સામનો કરવાનો હતો.
– વિશ્વના ચાર શક્તિશાળી લોકશાહી ધરાવતા દેશોના નેતાઓની મહત્ત્વની બેઠક
– કોરોના વેક્સિન, ટેક્નિકલ સહયોગ, ક્લાઈમેટ ચેન્જ જેવા મુદ્દા અગ્રણી

QUAD દેશોની મહત્ત્વપૂર્ણ બેઠક આજે વીડિયો-કોન્ફરન્સિંગ દ્વારા થશે. આ બેઠકમાં પ્રથમ વખત વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી, અમેરિકાના રાષ્ટ્રપતિ જો બાઈડન કોઈ આંતરરાષ્ટ્રીય મંચ પર હશે. આ સમિટમાં ઓસ્ટ્રેલિયાઈના પીએમ સ્કોટ મોરિસન અને જાપાન પીએમ યોશિહિડે સામેલ થશે. વિશ્વના ચાર શક્તિશાળી લોકશાહી ધરાવતા દેશોના નેતાઓની મહત્ત્વની બેઠકમાં કોરોના વેક્સિન, ટેક્નિકલ સહયોગ, ક્લાઈમેટ ચેન્જ જેવા મુદ્દા અગ્રણી રહી શકે છે. જોકે એવું કહેવાઈ રહ્યું છે કે સૌથી મહત્ત્વપૂર્ણ મુદ્દો ચીનનો હોઈ શકે છે.

વર્ચ્યુઅલ સમિટ સવારે 9.30 વાગ્યે વોશિંગ્ટનમાં અને ભારતમાં સાંજે 8 વાગ્યે રાખવામાં આવી છે. બિડેનના પ્રવક્તા જેન સાકીએ જણાવ્યું હતું કે રાષ્ટ્રીય સુરક્ષા સલાહકાર જેક સુલિવાન બપોર
(ભારત સમય સવારે 10.30 વાગ્યે) બેઠકની વિગતો આપશે. હેરીસે આંતરરાષ્ટ્રીય નેતાઓ સાથે વ્યક્તિગત સંપર્ક મર્યાદિત રાખ્યો છે અને ફ્રાન્સના રાષ્ટ્રપતિ ઇમેન્યુઅલ મેક્રોન અને કેનેડાના વડા પ્રધાન જસ્ટિન ટ્રુડો અને ઇઝરાઇલના બેન્જામિન નેતન્યાહૂ સાથે કેટલાક લોકો સાથે વાટાઘાટો શરૂ કરી છે.

રીડઆઉટ મુજબ તેઓએ વન-ઓન-વન કોલ દરમિયાન અનેક પ્રાદેશિક અને વૈશ્વિક મુદ્દાઓની ચર્ચા કરી. આ ઉપરાંત, ક્વાડ વેક્સીન પહેલ વિશ્વસનીય ઉત્પાદક અને રસીના સપ્લાયર તરીકે ભારતની વિશ્વસનીયતાને મજબૂત બનાવશે અને “વિશ્વની ફાર્મસી” તરીકે દેશના કદને ફરીથી વ્યાખ્યાયિત કરશે. ચાર ક્વાડ સભ્ય દેશો આ ક્ષેત્રમાં ચીનની વધતી વલણ વચ્ચે ભારત-પ્રશાંતમાં નિયમો આધારિત આંતરરાષ્ટ્રીય હુકમનું સમર્થન કરશે.

શું છે ક્વાડ સમુહ ?

QUADનું જ્યારે 2007માં નિર્માણ થયું હતું ત્યારે પણ એનો મુખ્ય ઉદ્દેશ ચીનના વધતા પ્રભાવનો સામનો કરવાનો હતો. જોકે પછી મનમોહન સિંહ સરકારે કહ્યું હતું કે ભારત, ચીનની વિરુદ્ધના કોઈપણ પ્રકારના પ્રયત્નોમાં સામેલ નથી. એ પછી ભારત અને ઓસ્ટ્રેલિયાએ પોતાને સમૂહથી અલગ કરી નાખ્યા હતા. હવે કોરોના મહામારી દરમિયાન એક વખત ફરી એવી સ્થિતિ સર્જાઈ છે જ્યારે એશિયા-પ્રશાંત ક્ષેત્રોમાં ચીન દાદાગીરી દેખાડવાની કોશિશ કરી રહ્યો છે. આ કારણે જ ક્વાડ દેશના નેતાઓની બેઠક દરમિયાન આ મુદ્દો ખૂબ જ મહત્ત્વનો બની શકે છે.

Default Opt-in Icon
સબસ્ક્રાઈબ કરો અને મેળવો મહત્વના તમામ સમાચાર
આપ જ્યારે પણ ઈચ્છો ત્યારે આ નોટિફિકેશન્સને બંધ કરી શકો છો