તાજા સમાચારદેશ

લોન લેનારાઓને મોદી સરકારનું સુરક્ષા કવચ, હવે બેંકો એક વર્ષ સુધી નહીં કરી શકે આ કામ

514views

કોરોના વાયરસના કારણે સરકાર દ્વારા દેશભરમાં લોકડાઉન લાગુ કરવામાં આવ્યું હતું. આ મહામારીના સમયમાં મોદી સરકારે લોકોનો જીવ બચાવવાનો નિર્ણય લીધો હતો. અને લોકડાઉનના કારણે લોકોને ઘણું આર્થિક નુકસાન ઉઠવવું પડ્યું હતું. પરિણામે દેશની અર્થવ્યવસ્થાને નુકસાન પહોંચ્યું છે. ત્યારે આજ રોજ ઇનસોલ્વન્સી એન્ડ બેંકરપ્સી (બીજો સુધારો) 2020 બિલ આજે રાજ્યસભામાં પસાર થયું છે.

નાણામંત્રી નિર્મલા સીતારમણ (એફએમ નિર્મલા સીતારમણ) એ રાજ્યસભામાં આ બિલ રજૂ કરતા કહ્યું કે કોરોના વાયરસના કારણે લાગુ કરવામાં આવેલા લોકડાઉનના કારણે કંપનીઓ પર નાદારીનો ખતરો વધી જાય છે. ઉપરાંત, વ્યાવસાયિકોને મોટા પાયે સમસ્યાઓ ઉભી થઈ છે. આ કારણ છે કે આ કોડની કલમ 7, 9 અને 10 ને સ્થગિત કરવી જરૂર છે.

કેન્દ્ર સરકારે કર્યો ફેરફાર?

આ વર્ષે જૂનમાં, કેન્દ્ર સરકારે એક વટહુકમ દ્વારા ઇન્સોલ્વન્સી એન્ડ બેંકરપ્સી કોડમાં ફેરફાર કર્યો હતો. આ સુધારા પછી, કંપનીઓ (બેંકો અથવા કંપનીઓ કે જેઓ લોન લેવાની બાકી છે) ને કોવિડ -19 રોગચાળાને કારણે ડિફોલ્ટ થયેલી કંપનીઓ દ્વારા આઇબીસી (અદાલતો) માં ખેંચી શકાતી નથી. સરકારે હાલમાં વટહુકમ દ્વારા આઈબીસીની કલમ 7, 9 અને 10 ને સ્થગિત કરી દીધી છે. જો તમે સરળ ભાષામાં સમજો છો, તો તમે તમારો ધંધો ચલાવવા માટે બેંક પાસેથી લોન લીધી છે અને લોન નહીં ચૂકવવાને લીધે જો તમને ડર છે કે જો તમે આઇબીસી હેઠળ કાર્યવાહી ન થાય તો તે ગોઠવણ કરવામાં આવી છે. કેન્દ્ર સરકારે ઇનસોલ્વન્સીને લગતા નવા વટહુકમના અમલીકરણને મંજૂરી આપી દીધી છે.

IBC શું છે?

ઇન્સોલ્વન્સી અને બેંકરપ્સી કોડ અંતર્ગત ડિફોલ્ટિંગ ડિફોલ્ટર્સ પાસેથી નિયત સમયની અંદર લોન પરત ભરવાનો પ્રયાસ કરવામાં આવે છે. આ પ્રયત્નોથી બેંકોની આર્થિક સ્થિતિમાં અમુક હદે સુધારો થયો છે.

આ બિલનો અર્થ શું છે?

આ મુજબ, સીઆઈઆરપી 25 માર્ચ 2020 થી આગામી 6 મહિના અથવા 1 વર્ષ સુધી કોઈ પણ કંપની સામે અરજી કરી શકાતી નથી, એટલે કે, તેમને આઇબીસીમાં લઈ જઇ શકાતા નથી. સરકારે આ પ્રક્રિયાને હમણાં જ અટકાવી દીધી છે કારણ કે ડિફોલ્ટ કંપનીઓની સંખ્યા ખૂબ વધારે છે. સેક્શન 10 એ આગામી છ મહિના અથવા 1 વર્ષ માટે 25 માર્ચથી ડિફોલ્ટ કંપનીઓને લાગુ થશે નહીં.